Helena Gualinga

Sumak Helena Sirén Gualinga wacce aka sani da Helena Gualinga (an haife ta ranar 27 ga watan Fabrairu, 2002).

'yar asali ce mai rajin kare muhalli da kare haƙƙin ɗan Adam daga al'ummar Kichwa Sarayaku da ke Pastaza, Ecuador.

Helena Gualinga Helena Gualinga
Helena Gualinga
Rayuwa
Cikakken suna Sumak Helena Sirén Gualinga
Haihuwa Sarayaku (en) Fassara, 27 ga Faburairu, 2002 (22 shekaru)
ƙasa Ecuador
Harshen uwa Quichua (en) Fassara
Ƴan uwa
Ahali Nina Gualinga (en) Fassara
Ƴan uwa
Karatu
Harsuna Yaren Sifen
Turanci
Swedish (en) Fassara
Finnish (en) Fassara
Sana'a
Sana'a Mai kare ƴancin ɗan'adam da environmentalist (en) Fassara
IMDb nm12474820

Rayuwar farko

An haifi Helena Gualinga ne a ranar 27 ga Fabrairu, shekara ta 2002, a cikin Kan Kichwa Sarayaku na igenan Asalin da ke Pastaza, Ecuador. Mahaifiyarta, Noemí Gualinga 'yar asalin Ecuador ce tsohuwar shugabar ƙungiyar Kichwa ta Mata. Babbar 'yar uwarta mai fafutuka Nina Gualinga . Goggonta Patricia Gualinga da kakanta Cristina Gualinga masu kare hakkin mata ne na Indan Asalin a cikin yankin Amazon da dalilan muhalli. Mahaifinta shine Anders Sirén, farfesan finafinan finafinan a sashen nazarin kasa da kasa a Jami'ar Turku.

Gualinga an haife shi ne a yankin Sarayaku a Pastaza, Ecuador. Kuma ta kasance mafi yawan shekarunta suna zaune a Pargas sannan daga baya a Turku, Finland inda mahaifinta ya fito. Tana zuwa makarantar sakandare a Cathedral School of Åbo .

Helena Gualinga 
Helena Gualinga

Tun daga ƙuruciya Gualinga ta shaida tsanantawar da aka yiwa iyalinta saboda tsayayya da bukatun manyan kamfanonin mai da tasirin muhallinsu ga igenan Asalin. Shugabanni da yawa daga cikin jama'arta sun rasa rayukansu a cikin rikice-rikicen rikici da ya shafi gwamnati da kamfanoni. Ta bayyana wa Yle cewa tana ganin tarbiyyarta ba da son ranta ba a irin wannan yanayi na tashin hankali a matsayin dama.

Kunnawa

Gualinga ta zama kakakin ƙungiyar yan asalin Sarayaku. Yunkurin nata ya hada da fallasa rikici tsakanin al'ummarta da kamfanonin mai ta hanyar isar da sako mai karfafa gwiwa tsakanin matasa a makarantun cikin gida a Ecuador . Ta kuma nuna wannan sakon a bayyane ga al'ummomin duniya da fatan isa ga masu tsara manufofi.

Helena Gualinga 
Gandun daji a Bolivia, A shekara ta 2016

Ita da iyalinta sun bayyana hanyoyi da yawa da su, a matsayinsu na ofan asalin ƴan asalin yankin a cikin Amazon, sun sami canjin yanayi, gami da yawaitar gobarar daji, kwararowar hamada, lalacewar kai tsaye da cutar dake yaduwa ta ambaliyar ruwa, da saurin narke dusar kankara akan tsaunukan dutse . Wadannan tasirin, in ji ta, sun kasance sananne kai tsaye a rayuwar dattawan gari. Gualinga ta bayyana cewa waɗancan dattawan sun san canjin yanayi ba tare da la'akari da ƙarancin ilimin kimiyya ba.

Gualinga ta riƙe wata alamar da ke cewa "sangre indígena, ni una sola gota más" (Jinsin 'yan asalin ƙasar, ba wani digo ɗaya ba) a waje da hedkwatar Majalisar Dinkin Duniya a birnin New York a wani zanga-zangar tare da ɗaruruwan wasu matasa masu rajin kare muhalli yayin aikin Majalisar Ɗinkin Duniya a shekara ta 2019. Taron

Helena Gualinga ta halarci COP25 a Madrid, Spain. Tayi magana game da damuwarta kan gwamnatin Ecuador da ke ba da izinin hakar mai a cikin 'yan asalin ƙasar. Ta ce: "Gwamnatin kasarmu har yanzu tana ba da yankunanmu ga kamfanonin da ke da alhakin sauyin yanayi. Wannan laifi ne. " Ta soki gwamnatin Ecuador kan da'awar da take da ita na kare Amazon a yayin taron maimakon halartar bukatun mata 'yan asalin Amazon da aka kawo wa gwamnati yayin zanga-zangar Ecuador ta 2019. Ta kuma nuna rashin jin dadinta game da rashin sha'awar shugabannin duniya na tattauna batutuwan da 'yan asalin yankin suka kawo taron.

Ta fara yunkurin " Pollutter Out " tare da wasu masu fafutukar kare muhalli 150, a ranar 24 ga Janairu, Shekara ta 2020. Takardar neman motsi ita ce "Nemi Patricia Espinosa, Babbar Sakatariya a Majalisar Ɗinkin Duniya Tsarin Mulki kan Canjin Yanayi (UNFCCC), Ki Neman Kuɗi Daga Kamfanonin Fosil Fuel Na COP26!"

Hanyoyin haɗin waje

Manazarta

Tags:

Helena Gualinga Rayuwar farkoHelena Gualinga KunnawaHelena Gualinga Hanyoyin haɗin wajeHelena Gualinga ManazartaHelena GualingaEcuador

🔥 Trending searches on Wiki Hausa / هَوُسَ:

Masarautar GombeSa'adu ZungurJerin Ƙauyuka a jihar NejaAdambq93sLibyaOlusegun ObasanjoNonkululeko MlabaTsibirin BamudaKanoFassaraKunun AyaSallahAlgaitaYadda ake kunun gyadaJamhuriyar Dimokuraɗiyyar KwangoYaƙin Larabawa-Isra'ila 1948Sallar NafilaKogiKogin HadejiaMuhammadu Sanusi IShari'aAlp ArslanTarayyar AmurkaKebbiTanzaniyaAlhassan DantataFulaniTuwon masaraGarba Ja AbdulqadirAbdul Rahman Al-SudaisAnnabi SulaimanMohammed Danjuma GojeBudurciBruno SávioNuhuAbdullahi Abubakar GumelShah Rukh KhanISBNJalingoGawasaJerin Sunayen Gwamnonin Jihar BornoJimlaAliyu Ibn Abi ɗalibAli NuhuAnnabi MusaZubeAbida MuhammadJa'afar Mahmud AdamAnnabi IbrahimBola TinubuGargajiyaBilal Ibn RabahaAli KhameneiShayarwan5exnBincikeAfirka ta KuduKubra DakoMaganin gargajiyaIbrahim Ahmad MaqariMasarautar DauraAli ibn MusaJimaMuhibbat AbdussalamRundunonin Sojin NajeriyaNejaBanu HashimAngo Abdullahi🡆 More