Muhammadu Sanusi I

Sarki Sir Muhammadu Sunusi I, KBE shi ne Sarkin Kano daga shekarar ta alif 1954 zuwa 1963.

Shine babban ɗan sarki Abdullahi Bayero. Ya kasance sarki mai cikakken iko wanda ke da tasiri sosai a cikin mulkin mallaka na Arewacin Najeriya . Ya karɓi baƙuncin Sarauniya Elizabeth ta II a lokacin da ta ziyarci Kano a shekarar alif 1956. Rikicin iko tsakaninsa da ɗan uwansa na nesa Sir Ahmadu Bello Sardaunan Sakkwato da kuma zargin kuɗi ya sa aka sauke shi, sannan kuma ya yi gudun hijira zuwa Azare a shekarar alif 1963. Jikansa, Sanusi Lamido Sanusi, tsohon Gwamnan Babban Bankin Najeriya shi ne Sarkin Kano na shekarar 2014– zuwa shekara ta 2020. Sanusi na cikin Khalifofin Sheikh Ibrahim Niass jagoran Ɗariqar Tijjaniyya.

Muhammadu Sanusi I Muhammadu Sanusi I
Muhammadu Sanusi I
Masarautar Kano

22 Oktoba 1953 - 1963
Abdullahi Bayero - Muhammadu Inuwa (en) Fassara
Rayuwa
Haihuwa Kano
ƙasa Najeriya
Ƴan uwa
Mahaifi Abdullahi Bayero
Yara
Ahali Ado Bayero
Sana'a
Kyaututtuka
Imani
Addini Musulunci

Rayuwa

Muhammadu Sanusi I 
Ahmadu Bello, Firayim Minista na yankin Arewacin Najeriya tare da Sarkin Kano Muhammadu Sanusi I, 1960 Oak Ridge

An haifi Muhammad Sanusi ne daga babban dangin Abdullahi Bayero, Sarkin Kano, a cikin ‘yan’uwansa akwai Sarki mai jiran gado, Ado Bayero . Shi ne ɗa na biyu na Bayero amma babban wansa ya mutu tun yana ƙarami. Yayi karatun sa a makarantar wudil ta Kano. Kafin ya zama Sarki, Sanusi ya riƙe muƙamin Ciroman Kano kuma a shekara ta alif 1947, ya zama ɗan Majalisar yankin. Sanusi yana da kusanci sosai da Ibrahim Niass da Tijani Sufi, na wani lokaci, ya raka Niass zuwa aikin hajji a Makka sannan daga baya aka naɗa shi Halifa na umarnin tijjaniyyah a Najeriya. An kuma naɗa shi minista ba tare da mukaminsa ba a 1958 tare da sauran sarakuna kamar Usman Nagogo . A cikin littafin nasa mai suna 'An Imperial Twilight', Sir Gawain Bell ya ba da labarin yadda ya naɗa Sarki Sanusi don ya yi aiki a matsayinsa na Gwamnan Arewacin Najeriya na tsawon watanni shida a shekara ta alif 1957.

Manazarta

Hanyoyin haɗin waje

Majiya

  •  

Tags:

Muhammadu Sanusi I RayuwaMuhammadu Sanusi I ManazartaMuhammadu Sanusi I Hanyoyin haɗin wajeMuhammadu Sanusi I MajiyaMuhammadu Sanusi IAbdullahi BayeroAhmadu BelloArewacin NajeriyaAzareBabban Bankin NajeriyaDaular SokotoElizabeth IIIbrahim NiassKanoMasarautar KanoSanusi Lamido SanusiƊariƙar Tijjaniya

🔥 Trending searches on Wiki Hausa / هَوُسَ:

MaikiTalo-taloNau'in kiɗaZaboOmar al-MukhtarLalleMikiyaNaziru M AhmadTarayyar SobiyetBarewaHikimomin Zantukan HausaZumuncibq93sAbd al-Aziz Bin BazJerin ƙauyuka a jihar YobeGoogleLindokuhle SibankuluƘananan hukumomin NajeriyaYaƙin Duniya na IDageTuranciNonkululeko MlabaKabiru GombeBudurciGwamnatiHukumar Hisba ta Jihar KanoFulaniLadidi FaggeAnatomyGwagwarmayar SenegalKogin HadejiaJerin mawakan NajeriyaSani Musa DanjaMarizanne KappOmkar Prasad BaidyaKalmaHajara UsmanGeorgia (Tarayyar Amurka)Rukky AlimZamfaraKogiMadobiShari'a2020Abba el mustaphaLehlogonolo TholoMansur Ibrahim SokotoKhabirat KafidipeSa'adu ZungurBasirAisha Sani MaikudiTony ElumeluTokyo BabilaWhatsAppKos BekkerKacici-kaciciYammacin AsiyaIbrahimUmar M ShareefMaryam NawazKhalid Al AmeriƘarama antaTutar NijarYareFarautaLarabciSalihu JankiɗiƳan'uwa Musulmai🡆 More