Dimokuradiyya Da 'Yancin Ɗan Adam

Masu ra'ayin siyasa sun tattauna sosai akan dangantakar dake tsakanin dimokuradiyya da 'yancin ɗan Adam.

Wani ɓangare na batun shine duka "dimokraɗiyya" da "yancin ɗan adam" suna jayayya game da ra'ayi waɗanda ainihin ma'anarsu da iyakokin su ke fuskantar taƙaddama mai gudana. Ra'ayoyi sun haɗa da 'yancin ɗan adam a matsayin wani muhimmin ɓangare na dimokuraɗiyya, 'yancin ɗan adam da ke buƙatar dimokuraɗiyya, da goyon bayan juna tsakanin ra'ayoyin biyu.

Dimokuradiyya Da 'Yancin Ɗan AdamDimokuradiyya da 'Yancin Ɗan Adam

Fage

Yawancin masana suna jayayya cewa haƙƙin ɗan adam ya fito ne daga haƙƙin ɗan ƙasa da ɗaiɗaikun mutane ke da su ta hanyar kasancewar ƴan ƙasa a cikin siyasa, wanda a ƙarshe ya zama gama gari a matsayin haƙƙin ɗan adam, wanda kowane ɗan adam ke riƙewa. A tsawon lokaci, mutane sun yi amfani da yaren haƙƙoƙin don bayyanawa da kuma amintaccen kewayon damuwa. Todd Landman ya rubuta cewa, "akwai cikas da yawa tsakanin dimokuraɗiyya da 'yancin ɗan adam, kamar yadda dukansu biyu suka dogara ne a cikin ƙa'idojin da aka raba, mutuncin mutum, wakilci na gaskiya da daidaito, haɗawa da shiga da kuma hanyoyin warware rikici".

Dimokuraɗiyya a matsayin 'yancin ɗan adam

Yarjejeniya ta 1, sashe na 3 na Yarjejeniyar Turai game da Haƙƙin Bil Adama ta ba da tabbacin 'yancin kaɗa kuri'a a zaɓe na gaskiya da adalci. Duk da haka, ba duka marubuta ba ne suka yarda cewa dimokuraɗiyya haƙƙin ɗan adam ne.

Haƙƙoƙin ɗan adam kamar yadda ya kamata ga dimokuraɗiyya

Ƙayyadadden kariyar haƙƙoƙin jama'a da na siyasa ya zama dole don dimokuraɗiyya ta yi aiki.

Separationist thesis

Wasu marubuta suna kallon yancin ɗan adam da dimokuraɗiyya a matsayin abubuwa daban waɗanda ba za su iya tafiya tare ba. Ko da yake suna goyon bayan 'yancin ɗan adam ga kowa da kowa, ƙila ba za su yarda cewa mulkin demokraɗiyya ya zama kyakkyawan tsarin siyasa ga dukan duniya ba.

Tashin hankali tsakanin 'yancin ɗan adam da dimokuraɗiyya

Akwai yuwuwar tashin hankali tsakanin 'yancin ɗan adam da dimokuraɗiyya. A tsarin dimokuraɗiyya, manufofin da suka shahara ba lallai ba ne waɗanda ke kare hakkin ɗan adam, musamman na waɗanda ba 'yan ƙasa ba.

Manazarta

Source

  •  Landman, Todd (2013). Human Rights and Democracy - The Precarious Triumph of Ideals .Bloomsbury Academic.
  • doi :10.5040/9781472544643 . ISBN 978-1-84966-346-5

Tags:

Dimokuradiyya Da 'Yancin Ɗan Adam FageDimokuradiyya Da 'Yancin Ɗan Adam Dimokuraɗiyya a matsayin yancin ɗan adamDimokuradiyya Da 'Yancin Ɗan Adam Haƙƙoƙin ɗan adam kamar yadda ya kamata ga dimokuraɗiyyaDimokuradiyya Da 'Yancin Ɗan Adam Separationist thesisDimokuradiyya Da 'Yancin Ɗan Adam Tashin hankali tsakanin yancin ɗan adam da dimokuraɗiyyaDimokuradiyya Da 'Yancin Ɗan Adam ManazartaDimokuradiyya Da 'Yancin Ɗan Adam SourceDimokuradiyya Da 'Yancin Ɗan AdamDimokaraɗiyyaHaƙƙoƙin ɗan'adam

🔥 Trending searches on Wiki Hausa / هَوُسَ:

AllahCecilia Payne-GaposchkinManiyyiPrincess Aisha MufeedahJeannette Schmidt DegenerBenin City (Birnin Benin)Ivory CoastThe BeatlesKebbiTarihin NajeriyaGadar kogin NigerUba SaniFalsafaNana Asma'uAfghanistanJerin yawan habakar mutane a jahohin NajeriyaISBNMala`ikuMaryam NawazJodanIndiyaIbrahim MandawariMajalisar Dattijai ta NajeriyaHafsat IdrisAlhusain ɗan AliRita AkaffouRabi'u DausheSokoto (jiha)Ajay DevgnIsra'ilaBassirou Diomaye FayeRashaHausaAdjoua Flore KouaméAfirka ta YammaMasallacin AnnabiMadinahBulus ManzoTogoAsma'u bint Abi BakrFirst Bank (Nijeriya)NejaZamfaraSaddam HusseinHausa BakwaiTarihin Ƙasar IndiyaZomoGuangzhouSao Tome da PrinsipeZack OrjiDaular RumawaYakubu GowonHajara UsmanKhadija MainumfashiTarihin Waliyi dan MarinaKasashen tsakiyar Asiya lWikiYaran AnnabiKambodiyaJerin ƙauyuka a jihar KebbiYerevanHannatu MusawaYanar gizoMamayewar Rasha a Ukraine na 2022Lagos (jiha)SamartakaDokar NajeriyaKhulafa'hur-RashidunHauwa'uRundunonin Sojin NajeriyaTarihin AmurkaBuddhaAlbani ZariaVolgograd🡆 More