Ìjọba Ìbílẹ̀

Ìjọba Ìbílẹ̀ jẹ́ ìpele ìjọba ẹlẹ́kẹta àti irúfẹ́ ìjọba tí ó jẹ́ ti àwa-ara-wa lẹ́sẹ̀ kùkú ti ó wà ní abẹ́ ìjọba Ìpínlẹ̀ ní orílẹ̀-èdè kọ̀ọ̀kan lábẹ́ ìlànà ìṣèlú àwa-ara-wa.

Ìjọba ìbílẹ̀ ma ń ṣiṣẹ́ lábẹ́ òfin àti àlàkalẹ̀ òfin orílẹ̀-èdè bí àwọn aṣòfin (legistlatives) àti àwọn amòfin (Judiciary) ṣe gbe kalẹ̀ ní orílẹ̀-èdè kọ̀ọ̀kan. Nínú ìlànà étò Ìjọba Àpapọ̀ (Federal State), ìjọba ìbílẹ̀ ló sába ma ń wà ní ipò kẹta nínú étò ìṣèlú.

Ẹ̀wẹ̀ àgbékalẹ̀ étò Ìjọba ìbílẹ̀ yàtọ̀ síra wọn ní orílẹ̀-èdè sí orílẹ̀-èdè ní agbáyé.

Àwọn Ìpínsísọ̀rí ìjọba

Ìpínsísọ̀rí ìjọba lábẹ́ ìjọba apapọ̀ (Federal Government) lábẹ́ ìjọba àwa-ara-wa (Democrcy), ṣe pàtàkì. Ìlànà ìṣèlú lábẹ́ ìjọba Àpapọ̀ pín sí ọ̀nà Mèta.

  1. Ìjọba Àpapọ̀. Èyí ló ń ṣàkóso ìjọba méjèjì ìsàlẹ̀
  2. Ìjọba Ìpínlẹ̀, ẹ̀yí jẹ́ ìjọba àárín tó tún lágbara ju ìjọba ìbílẹ̀ lọ
  3. Ìjọba Ìbílẹ̀ tabí ìjọba ẹsẹ̀ kùkú ti ó kángun sí àwọn ará-ìlú.

Àwọn Ìtọ́kasí

Tags:

AmòfinÒfin

🔥 Trending searches on Wiki Yorùbá:

18946 MassarIlẹ̀gẹ̀ẹ́sì.soGbólóhùn YorùbáCarolus LinnaeusÀkójọ àwọn ìpínlẹ̀ Nàìjíríà bíi ìpọ̀síènìyànAjọfọ̀nàkò Àsìkò Káríayé.egLáọ̀sÒrò àyálò YorùbáÀàrẹ ilẹ̀ Orílẹ̀-èdè Amẹ́ríkà.jpAfeez OwóÒrìṣà EgúngúnHerbert Macaulay3254 BusÒgún LákáayéIlé21 JulyEré ÒṣùpáÀwọn Ẹ̀ka-èdè YorùbáAma Ata AidooẸkún ÌyàwóÌjàmbá ìtúká ẹ̀búté Bèírùtù ọdún 2020ÁrktìkìOhun ìgboroBostonRihannaAgbègbè Ìjọba Ìbílẹ̀ Gúúsù Abẹ́òkútaÀrún èrànkòrónà ọdún 2019Hypertext.bz.blHawaiiIṣẹ́ Àgbẹ̀Victoria University of ManchesterJapanỌ̀gbìnLéon M'baÀṢÀ ÌKÍNI NÍ ÀWÙJỌ YORÙBÁSókótóOgun Àgbáyé KìíníFáwẹ̀lì YorùbáISO 10206Kárbọ̀nùÀsà oge ṣíṣẹ́ ní ilè yorùbáDaniel NathanielNkiru OkosiemeEwìIdaho8 SeptemberÀmìọ̀rọ̀ QRBaltimore.afSobekneferu13 MayEmmanuel AmunikeDiamond JacksonAgbon7 MarchIndonésíàIngrid AndersenFile Transfer Protocol🡆 More