Ogun State Polytechnic of Health and Allied Sciences ita ce kwalejin horar da fasaha ta kiwon lafiya a Ilese-Ijebu, jihar Ogun, Najeriya.
Ita ce kwalejin jiha ta farko da aka kafa a jihar Ogun. Tare da bayar da horon fasahar kiwon lafiya da ba da takardar shaida, babban abin da ke haifar da karuwar jama'a da kuma inganta matsayin Ilese, wani gari da ke wajen Ijebu Ode.
An kafa kwalejin ne a ranar 28 ga watan Satumba 1976 a matsayin makaranta a ƙarƙashin wani sashe a ma'aikatar lafiya a lokacin mulkin soja na Saidu Balogun. A farkon wannan cibiya ta kasance na ɗan lokaci a Itamogiri a ƙaramar hukumar Ijebu ta gabas a shekarar 1982. Babban makasudin kwalejin shi ne horar da matsakaita don isar da ayyukan kiwon lafiya na matakin farko ga jihar. Tun daga lokacin ne kwalejin ta zarce wannan aiki ta hanyar samar da ingantattun ma’aikatan kiwon lafiya na tsarin kiwon lafiya na firamare, sakandare da manyan makarantu ba ga jihar Ogun kaɗai ba har ma da jihohi makwabta da cibiyoyin tarayya.
Kasancewar ita ce babbar jami'a ta farko a cikin jihar, mahimmancinta gabaɗaya ga tsarin samar da kiwon lafiya a matakin farko a jihar, da kuma kasancewa ɗaya daga cikin manyan masu samar da ma'aikatan kiwon lafiya na farko wanda ke da sama da kashi casa'in cikin ɗari (90%) na jimlar ma'aikatan kiwon lafiya. Ƙananan hukumomi ashirin da ke jihar; Tasirin gudunmawar da take bayarwa a fannin kiwon lafiya a matakin farko ya zaburar da gwamnatin jihar wajen inganta ta zuwa kwalejin da ke da matsayin jami'a. Dokar da ake buƙata, mai lamba 27, ta fito ne kuma gwamnan jihar na lokacin ya sanya hannu. An ambaci dokar a matsayin Dokar Kwalejin Fasaha ta Jihar Ogun, 2004 kamar yadda aka yi wa kwaskwarima a shekarar 2008.
Kwalejin ta mamaye fili mai faɗi daga titin garin Ilese, wanda ya kusa isa titin babban titin Sagamu-Benin.[ana buƙatar hujja]Wannan yana ba [ ] ɗaki don faɗaɗawa da haɓakawa.
Tun a watan Afrilun 2012, Kwalejin Fasaha ta Lafiya ta Jihar Ogun ta amince da Cibiyar Fasaha ta Fasaha mai zaman kanta ta Royal, Ifo a Arigbajo- Ifo, Jihar Ogun don gudanar da wasu kwasa-kwasan da aka amince da su. Wannan yana ba da damar samun sanannun karatun da ba za a iya samun dama ga mutanen yankin ba.
Kazalika shirye-shirye 11 da Hukumar Kula da Fasaha ta Ƙasa (NBTE) da kungiyoyin kwararru na ƙasa suka amince da su a difloma da manyan Diploma na ƙasa, kwalejin na iya ba da digirin da Jami’ar Jihar Kwara ta amince da su. Ana samun darussan digiri a cikin lafiyar muhalli, kimiyyar ɗakin gwaje-gwaje na likitanci, sarrafa bayanan kiwon lafiya, da sauran fannonin fasahar kiwon lafiya.
This article uses material from the Wikipedia Hausa / هَوُسَ article Kwalejin Fasahar Lafiya ta Jihar Ogun, which is released under the Creative Commons Attribution-ShareAlike 3.0 license ("CC BY-SA 3.0"); additional terms may apply (view authors). An samar da dukkan muƙaloli a ƙarƙashin lasisin Creative Commons Attribution/Share-Alike; tana yiwuwa wasu ƙa'idoji su yi tasiri. Ku duba Ka'idojin Amfani na Gidauniyar Wiki domin ƙarin bayani. Images, videos and audio are available under their respective licenses.
®Wikipedia is a registered trademark of the Wiki Foundation, Inc. Wiki Hausa / هَوُسَ (DUHOCTRUNGQUOC.VN) is an independent company and has no affiliation with Wiki Foundation.