Ọrọ Orúkọ

Ọ̀rọ̀-orúkọ ní èdè Yorùbá

Ọ̀rọ̀-orúkọ ní ọ̀rọ̀kọrọ̀ tí a lè lò gẹ́gẹ́ bí i olùwà fún ọ̀rọ̀ ìṣe, àbọ̀ fún ọ̀rọ̀ ìṣe àti àbọ̀ fún ọ̀rọ̀ atọ́kùn.

Ọ̀rọ̀-orúkọ ni ọ̀rọ̀kọrọ̀ tí ó lè dúró gẹ́gẹ́ bí i ìdánimọ̀ fún enìyàn, ẹranko, ibìkan, tàbí nǹkan.

Bí àpẹẹrẹ:

Ènìyàn: Àánú, Ọmọladé, Pẹ̀lúmi, Ṣeun, abbl.

Ẹranko: ajá, olońgbò, ẹkùn, àmọ̀tẹ́kùn, ejò, abbl.

Ibìkan: Ìbàdàn, Ejìgbò, Oshòdì,Ìkòròdú, Ìdúmọ̀tà, abbl.

Nǹkan: abọ́, ilẹ̀kẹ̀, ẹní, àwo, bàtà, aṣọ, ìgò, abbl.


A tún le dá ọ̀rọ̀-orúkọ mọ̀ nípa ipò wọn nínú gbólóhùn, nínú àwọn gbólóhùn alábọ́dé Yorùbá, ọ̀rọ̀-orúkọsáàbà máa ń jẹ́ olùwà àti àbọ̀.

Bi àpẹẹrẹ:

  1. Ṣọlá jẹ ẹran.
  2. Ọpẹ lọ ọjà.
  3. Tolú fọ aṣọ.
  4. Adé fọ bàtà.

P.s: Nígbà míìràn, a máa ń bá àwọn ìsọ̀rí ọ̀rọ̀ mìíràn pàdé ní ipò olùwà àti àbọ̀ nínú àwọn gbólóhùn alábọ́dé, tí wọn kì í bá ṣe àwọn ọ̀rọ̀ arópò-orúkọ (bí i mi, a, o, ẹ, ó, wọ́n abbl.) wọn ma jẹ́ àwọn ọ̀rọ̀ afarajorúkọ ( bí i èmi, àwa, ìwọ, ẹ̀yin, òun,àwọn abbl.).


Tí a bá ronú sí àwọn ọ̀rọ̀ tí ọ̀rọ̀ arọ́pò-orúkọ àti ọ̀rọ̀ afarajorúkọ máa tóka sí a ma ri pé ọ̀rọ̀-orúkọ ni wọ́n.



Àwọn Ìtọkasí

Tags:

🔥 Trending searches on Wiki Yorùbá:

OdòKarachiDonald A. GlaserMauritaniaÌṣọ̀kan EuropeErékùṣù ÀjíndeÀsìá ilẹ̀ Austríà11 MarchEuropeAndromeda GalaxyNew ZealandErékùṣù Brítánì OlókìkíISO 3166Joe Biden10 MarchAlexander Pushkin13 AprilNàìjíríàÌbálòpọ̀Côte d'IvoireThomas EdisonFilniusÍsráẹ́lìCoordinated Universal TimeÀgbájọ Káríayé fún Ìṣọ̀págunBíbélì Mímọ́Constantine 1kÀtòjọ àwọn Ààrẹ ilẹ̀ RùwándàEpisteli Jòhánù KejìDọ́làTanzaniaSonyFIFAWikiOperating System.vn13 NovemberISO 3166-1Ere idarayaÒrùn22 AprilJacques MaritainỌjọ́bọ̀Madonna25 MarchDar es SalaamÍndíàÌṣọ̀kan ÁfríkàAlaskaMardy FishÀgbájọ fún Oúnjẹ àti Iṣẹ́àgbẹ̀24 DecemberAmẹ́ríkàn futbọ́ọ̀lùÀsà oge ṣíṣẹ́ ní ilè yorùbáBèbè ÌlàòrùnFelix OhiwereiMadridDelamarentulus67085 Oppenheimer.nzÌgbà Ẹlẹ́funDiamond JacksonEarth5 AprilShepseskafMassachusettsTampa, Florida🡆 More