२८ जुलै ते ८ ऑगस्ट २०२२ दरम्यान इंग्लंडच्या बर्मिंगहॅम शहरात पार पडलेल्या २०२२ राष्ट्रकुल खेळ स्पर्धेत भारत सहभागी देश होता.
जुलै २०२२ मध्ये राष्ट्रकुल खेळासाठी भारताकडून १०६ पुरुष आणि १०४ महिला अश्या एकूण २१० सदस्य संघाची घोषणा करण्यात आली. भारताने राष्ट्रकुल स्पर्धेत पदार्पण करणाऱ्या महिला क्रिकेट प्रकारासाठी राष्ट्रीय महिला क्रिकेट संघ पाठवला.
राष्ट्रकुल खेळात भारत | ||||
---|---|---|---|---|
: भारतचा ध्वज कोड = IND | ||||
२०२२ राष्ट्रकुल खेळांमध्ये स्थान: | ||||
स्पर्धक | २१० (१०६ पुरुष आणि १०४ महिला) ( १६ खेळात) | |||
अधिकारी | २४ | |||
ध्वज धारक | सुरुवात:मनप्रीत सिंग आणि पी.व्ही. सिंधू सांगता:निखत झरीन आणि शरत कमल | |||
पदके क्रम: ४ | सुवर्ण २२ | रजत १६ | कांस्य २३ | एकुण ६१ |
राष्ट्रकुल खेळ इतिहास | ||||
ब्रिटीष एंपायर खेळ | ||||
१९३४ • १९३८ | ||||
ब्रिटीष एंपायर आणि राष्ट्रकुल खेळ | ||||
१९५४ • १९५८ • १९६६ | ||||
ब्रिटीष राष्ट्रकुल खेळ | ||||
१९७० • १९७४ | ||||
राष्ट्रकुल खेळ | ||||
१९७८ • १९८२ • १९९० • १९९४ • १९९८ • २००२ • २००६ • २०१० • २०१४ • २०१८ • २०२२ |
हॉकी संघाचा सदस्य मनप्रीत सिंग आणि बॅडमिंटनपटू पी.व्ही. सिंधू हे दोघे उद्घाटन समारंभामध्ये भारताचे ध्वजधारक होते.
स्क्वॅशपटू अनाहत सिंग वयाच्या अवघ्या १४ व्या वर्षी राष्ट्रकुल खेळांमध्ये भाग घेणारा सर्वात तरुण भारतीय खेळाडू ठरला. ४५ वर्षीय लॉन बॉल्स खेळाडू सुनील बहादूर हे दलातील सर्वात वयस्कर खेळाडू होते. भारताचे पहिले पदक संकेत सरगरने वेटलिफ्टिंगमध्ये रौप्यपदकासह जिंकले.
साईखोम मीराबाई चानूने २०२२ च्या राष्ट्रकुल क्रीडा स्पर्धेत देशासाठी पहिले सुवर्णपदक जिंकले.
शरत कमलने २०२२ च्या राष्ट्रकुल खेळांमध्ये टेबल टेनिस खेळात देशासाठी चार (३ सुवर्ण आणि १ रौप्य) पदके जिंकली. बहु-राष्ट्रीय बहु-विषय क्रीडा स्पर्धेत ४ किंवा अधिक पदके (३ सुवर्ण आणि १ रौप्य) जिंकणारा शरत कमल हा केवळ दुसरा आणि पहिला भारतीय पुरुष खेळाडू आहे. १९८६ मध्ये आशियाई क्रीडा स्पर्धेत पी.टी. उषाने ५ पदके (४ सुवर्ण आणि १ रौप्य) जिंकली. शरथने २०२२ च्या राष्ट्रकुल स्पर्धेत ही कामगिरी केली.
महिला चौकडी संघाने जिकंलेले सुवर्णपदक हे भारताने लॉन बॉल्समध्ये जिकंलेले पहिलेच पदक होते आणि त्यानंतर पुरुषांच्या चौकडीनेसुद्धा रौप्य पदक जिंकले.
बॅडमिंटन, टेबल टेनिस, कुस्ती आणि वेटलिफ्टिंग ह्या ४ खेळांमध्ये भारत सर्वोत्कृष्ट ठरला आणि बॉक्सिंगमध्ये भारताला दुसरे स्थान मिळाले.
२०२२ च्या क्रीडा कार्यक्रमात तिरंदाजी आणि नेमबाजीचा समावेश करू नये, या २०२२ राष्ट्रकुल खेळ बर्मिंगहॅम आयोजन समितीच्या प्रस्तावाला राष्ट्रकुल क्रीडा महासंघाच्या कार्यकारी मंडळाने जून २०१९ मध्ये पाठिंबा देण्याचा निर्णय घेतल्यानंतर, भारतीय ऑलिंपिक संघाचे अध्यक्ष नरेंद्र बत्रा यांनी राष्ट्रकुल क्रीडा महासंघाचे नेतृत्व हे "भारताला फटकारण्याची मानसिकता" आणि "विशिष्ट मानसिकतेचे लोक" असे असून भारताच्या क्रीडा पराक्रमाला सहन करू शकत नाहीत (ज्यातील नेमबाजीचा खेळ हा महत्त्वाचा भाग आहे) असा दावा करून भारताने २०२२ च्या खेळांवर बहिष्कार टाकावा असा प्रस्ताव दिला.
तथापि, भारतीय ऑलिंपिक संघाने नंतर बहिष्काराची धमकी मागे घेतली आणि जानेवारी २०२२ मध्ये चंदीगढ येथे एकत्रित तिरंदाजी आणि नेमबाजी चॅम्पियनशिपचे आयोजन करण्याचा प्रस्ताव ठेवला. या प्रस्तावाला संबंधित भागधारकांचा पाठिंबा होता आणि त्यानंतर त्याला अधिकृत मान्यता मिळाली. कार्यक्रमाच्या यजमानपदाचा खर्च भारताने उचलावा अशी तरतूद करण्यात आली; चंदीगढमध्ये प्रदान करण्यात आलेल्या पदकांचा समारोप समारंभानंतर एका आठवड्यानंतर २०२२ राष्ट्रकुल खेळांच्या एकूण पदक सारणीमध्ये समावेश केला जाईल असे ठरवले गेले. परंतु जुलै २०२१ मध्ये, कोविड-१९ महामारीमुळे कार्यक्रम रद्द करण्यात आला.
ऑक्टोबर २०२१ मध्ये, हॉकी इंडियाने युनायटेड किंग्डममधील महामारी आणि बर्मिंगहॅम २०२२ ची २०२२ आशियाई खेळांच्या (नंतरच्या काळात पॅरिस २०२४ ऑलिम्पिक पात्रता धोक्यात असताना) समीपतेचा दाखला देत, दोन्ही हॉकी संघांची खेळांमधून माघार घेतली; यूकेने भारतीय कोविड-१९ लसीकरण प्रमाणपत्रांना मान्यता न दिल्याने आणि इंग्लंड हॉकीने भुवनेश्वर येथे २०२१ च्या पुरुषांच्या FIH हॉकी ज्युनियर विश्वचषकातून माघार घेतल्याच्या प्रतिसादात हा निर्णय घेण्यात आला. भारतीय ऑलिंपिक संघ आणि क्रीडा मंत्री अनुराग ठाकूर यांच्याशी झालेल्या चर्चेनंतर, महासंघाने ठरवले की भारत पात्रतेच्या अधीन राहून राष्ट्रकुल हॉकी स्पर्धांमध्ये भाग घेईल.
प्रत्येक खेळ/प्रकारासाठी खेळांमध्ये सहभागी होणाऱ्या स्पर्धकांची संख्या खालीलप्रमाणे आहे.
खेळ | पुरूष | महिला | एकूण |
---|---|---|---|
ॲथलेटिक्स | २० | १८ | ३८ |
कुस्ती | ६ | ६ | १२ |
क्रिकेट | — | १५ | १५ |
जलतरण | ७ | ० | ७ |
जिम्नॅस्टिक्स | ३ | ४ | ७ |
जुडो | ३ | ३ | ६ |
टेबल टेनिस | ५ | ७ | १२ |
ट्रायथलॉन | २ | २ | ४ |
पॅरा पॉवरलिफ्टिंग | २ | ३ | ५ |
बॅडमिंटन | ५ | ५ | १० |
भारोत्तोलन | ८ | ७ | १५ |
मुष्टियुद्ध | ८ | ४ | १२ |
लॉन बोल्स | ५ | ५ | १० |
सायकलिंग | ९ | ४ | १३ |
स्क्वॅश | ५ | ४ | ९ |
हॉकी | १८ | १८ | ३६ |
एकूण | १०६ | १०४ | २१० |
|
|
पदक | नाव | खेळ | स्पर्धा | दिनांक |
---|---|---|---|---|
रजत | संकेत महादेव सरगर | भारोत्तोलन | पुरूष ५५ किलो | जुलै ३० |
रजत | बिंद्याराणी देवी सोरोखाईबम | भारोत्तोलन | महिला ५५ किलो | जुलै ३० |
रजत | सुशीला देवी लिक्माबम | जुडो | महिला ४८ किलो | ऑगस्ट १ |
रजत | विकास ठाकूर | भारोत्तोलन | पुरूष ९६ किलो | ऑगस्ट २ |
रजत | बॅडमिंटन | मिश्र संघ | ऑगस्ट २ | |
रजत | तुलिका मान | जुडो | महिला +७८ किलो | ऑगस्ट ३ |
रजत | मुरली श्रीशंकर | ॲथलेटिक्स | पुरूष लांब उडी | ऑगस्ट ४ |
रजत | अंशू मलिक | कुस्ती | महिला फ्रीस्टाइल ५७ किलो | ऑगस्ट ५ |
रजत | प्रियांका गोस्वामी | ॲथलेटिक्स | महिला १००००मी चाल | ऑगस्ट ६ |
रजत | अविनाश साबळे | ॲथलेटिक्स | ३००० मी स्टीपलचेस | ऑगस्ट ६ |
रजत |
| लॉन बोल्स | पुरूष चौकडी | ऑगस्ट ६ |
रजत | अब्दुल्ला अबूबकर | ॲथलेटिक्स | पुरूष तिहेरी उडी | ऑगस्ट ७ |
रजत | शरत अचंता साथियान गणसेकरन | टेबल टेनिस | पुरूष दुहेरी | ऑगस्ट ७ |
रजत | भारत राष्ट्रीय महिला क्रिकेट संघ | क्रिकेट | महिला क्रिकेट | ऑगस्ट ७ |
रजत | सागर अहलावत | कुस्ती | पुरूष +९२ किलो | ऑगस्ट ७ |
रजत | भारतीय पुरुष हॉकी संघ | हॉकी | पुरुषांची स्पर्धा | ऑगस्ट ८ |
पदक | नाव | खेळ | स्पर्धा | दिनांक |
---|---|---|---|---|
कांस्य | गुरुराज पूजारी | भारोत्तोलन | पुरूष ६१ किलो | जुलै ३० |
कांस्य | विजय कुमार यादव | जुडो | पुरूष ६० किलो | ऑगस्ट १ |
कांस्य | हरजिंदर कौर | भारोत्तोलन | महिला ७१ किलो | ऑगस्ट १ |
कांस्य | लवप्रीत सिंग | भारोत्तोलन | पुरूष १०९ किलो | ऑगस्ट ३ |
कांस्य | सौरव घोसाल | स्क्वॅश | पुरूष एकेरी | ऑगस्ट ३ |
कांस्य | गुरदीप सिंग | भारोत्तोलन | पुरूष +१०९ किलो | ऑगस्ट ३ |
कांस्य | तेजस्वीन शंकर | ॲथलेटिक्स | पुरूष उंच उडी | ऑगस्ट ३ |
कांस्य | दिव्या काकरन | कुस्ती | महिला फ्रीस्टाइल ६८ किलो | ऑगस्ट ५ |
कांस्य | मोहित ग्रेवाल | कुस्ती | पुरुष फ्रीस्टाइल १२५ किलो | ऑगस्ट ५ |
कांस्य | जस्मिन लांबोरिया | मुष्टियुद्ध | महिला लाइटवेट | ऑगस्ट ६ |
कांस्य | पूजा गेहलोत | कुस्ती | महिला फ्रीस्टाइल ५० किलो | ऑगस्ट ६ |
कांस्य | पूजा सिहाग | कुस्ती | महिला फ्रीस्टाइल ७६ किलो | ऑगस्ट ६ |
कांस्य | मोहम्मद हुसामुद्दीन | मुष्टियुद्ध | पुरूष फिदरवेट | ऑगस्ट ६ |
कांस्य | दीपक नेहरा | कुस्ती | पुरुष फ्रीस्टाइल ९७ किलो | ऑगस्ट ६ |
कांस्य | सोनलबेन पटेल | टेबल टेनिस | महिला एकेरी C३-५ | ऑगस्ट ६ |
कांस्य | रोहित टोकस | मुष्टियुद्ध | पुरूष वेल्टरवेट | ऑगस्ट ६ |
कांस्य | भारतीय महिला हॉकी संघ | हॉकी | महिलांची स्पर्धा | ऑगस्ट ७ |
कांस्य | संदीप कुमार | ॲथलेटिक्स | पुरूष १०,०००मी चाल | ऑगस्ट ७ |
कांस्य | अन्नू राणी | ॲथलेटिक्स | महिला भालाफेक | ऑगस्ट ७ |
कांस्य | सौरव घोसाल, दीपिका पल्लीकल | स्क्वॅश | मिश्र दुहेरी | ऑगस्ट ७ |
कांस्य | श्रीकांत किदंबी | बॅडमिंटन | पुरुष एकेरी | ऑगस्ट ७ |
कांस्य | गायत्री गोपीचंद, त्रिशा जॉली | बॅडमिंटन | महिला दुहेरी | ऑगस्ट ७ |
कांस्य | साथियान गणसेकरन | टेबल टेनिस | पुरुष एकेरी | ऑगस्ट ७ |
चेन्नई येथे झालेल्या राष्ट्रीय आंतर-राज्य ऍथलेटिक्स चॅम्पियनशिपनंतर, १६ जून २०२२ रोजी ३७ ऍथलीट्सच्या संघाची निवड करण्यात आली.
ॲथलिट | क्रीडाप्रकार | हिट | अंतिम | ||
---|---|---|---|---|---|
निकाल | क्रमांक | निकाल | क्रमांक | ||
अविनाश साबळे | ५०००मी | — | अपूर्ण | ||
३००० मी स्टीपलचेस | — | ८:११.२० NR | |||
नोहे निर्मल तोम अमोज जेकब नागनाथन पांडी मोहम्मद अनस मोहम्मद वरितोडी | ४ × ४०० मी रिले | ३:०६:९७ | २ पा | ३:०५.५१ | ७ |
नितेंद्रसिंग रावत | मॅरेथॉन | — | २:१९:२२ | १२ | |
संदीप कुमार | १०,००० मीटर चाल | — | ३८:४९.२१ PB | ||
अमित खत्री | ४३:०४.९७ SB | ९ |
ॲथलिट | क्रीडाप्रकार | पात्रता | अंतिम | ||
---|---|---|---|---|---|
अंतर | क्रमांक | अंतर | क्रमांक | ||
तेजस्वीन शंकर | उंच उडी | — | २.२२ | ||
मोहम्मद अनस | लांब उडी | ७.६८ | ८ पा | ७.९७ | ५ |
मुरली श्रीशंकर | ८.०५ | १ पा | ८.०८ | ||
अब्दुल्ला अबूबकर | तिहेरी उडी | — | १७.०२ | ||
एल्डहोस पॉल | १७.०३ | ||||
प्रवीण चित्रवेल | १६.८९ | ४ | |||
देवेंद्र गहलोत | थाळीफेक F44/64 | — | ४२.१३ | ५ | |
देवेंद्र कुमार | ४६.२८ | ७ | |||
अनिश सुरेंद्रन पिल्लई | सु.ना. | ||||
डीपी मनू | भालाफेक | — | ८२.२८ | ५ | |
रोहित यादव | ८२.२२ | ६ |
ॲथलिट | क्रीडाप्रकार | हिट | उपांत्य फेरी | अंतिम | |||
---|---|---|---|---|---|---|---|
निकाल | क्रमांक | निकाल | क्रमांक | निकाल | क्रमांक | ||
दुती चंद | १०० मी | ११.५५ | ४ | प्रगती केली नाही | |||
हिमा दास | २०० मी | २३.४२ | १ पा | २३.४२ | ३ | प्रगती केली नाही | |
ज्योती येराजी | १०० मी अडथळाशर्यत | १३.१८ | ४ | — | प्रगती केली नाही | ||
दुती चंद हिमा दास श्राबनी नंदा सिमल नूरम्बलाकल समुवेल | ४ × १०० मी रिले | ४४.४५ | २ पा | — | ४३.८१ | ५ | |
भावना जाट | १०,००० मीटर चाल | — | ४७:१४.१३ PB | ८ | |||
प्रियांका गोस्वामी | ४३:३८.८३ PB |
ॲथलिट | क्रीडाप्रकार | पात्रता | अंतिम | ||
---|---|---|---|---|---|
अंतर | क्रमांक | अंतर | क्रमांक | ||
अन्सी सोजन | लांब उडी | ६.२५ | १३ | प्रगती केली नाही | |
मनप्रीत कौर | गोळाफेक | १६.७८ | ७ पा | १५.५९ | १२ |
पूनम शर्मा | गोळाफेक (F57) | — | ७.०७ PB/GR | ७ | |
संतोष | ६.५३ | ८ | |||
शर्मिला | ८.४३ PB | ४ | |||
नवजीत धिल्लन | थाळीफेक | — | ५३.५१ | ८ | |
सीमा पुनिया | ५५.९२ | ५ | |||
मंजू बाला | हातोडा फेक | ५९.६८ | ११ पा | ६०.९६ | १२ |
सरिता सिंग | ५७.४८ | १३ | प्रगती केली नाही | ||
अन्नू राणी | भालाफेक | — | ६०.०० | ||
शिल्पा राणी | ५४.६२ | ७ |
१६ मे २०२२ रोजी महिलांच्या निवड चाचणीनंतर, स्पर्धेसाठी सहा कुस्तीपटू निवडले गेले. १७ मे २०२२ रोजी पुरुषांच्या चाचण्या घेण्यात आल्या आणि आणखी सहा कुस्तीपटूंची निवड झाली.
सूची:
ॲथलिट | क्रीडाप्रकार | १६ जणांची फेरी | उपांत्यपूर्व फेरी | उपांत्य फेरी | रिपेचेज | अंतिम/कांस्य | |
---|---|---|---|---|---|---|---|
विरुद्ध निकाल | विरुद्ध निकाल | विरुद्ध निकाल | विरुद्ध निकाल | विरुद्ध निकाल | क्रमांक | ||
रविकुमार दहिया | ५७ किलो | बाय | सुरज सिंग (न्यूझीलंड) वि १०–०VSU | असद अली (पाकिस्तान) वि १४–४VSU1 | — | वेल्सन (नायजेरिया) वि १०–०VSU | |
बजरंग पुनिया | ६५ किलो | बिंगहॅम (नौरू) वि ४–०VFA | बॅनडू (मॉरिशस) वि ६–०VFA | जॉर्ज राम (इंग्लंड) वि १०–०VSU | — | मॅकनेल (कॅनडा) वि ९–२VPO1 | |
नवीन मलिक | ७४ किलो | जॉन (नायजेरिया) वि १३–३VSU1 | लू हाँग येउ (सिंगापूर) वि १०–०VSU | बोलींग (इंग्लंड) वि १२–१VSU1 | — | ताहीर (पाकिस्तान) वि ९–०VPO | |
दीपक पुनिया | ८६ किलो | ऑक्सेनहॅम (न्यूझीलंड) वि १०–०VSU | कसेगबामा (सियेरा लिओन) वि १०–०VSU | अॅलेक्स मूर (कॅनडा) वि ३–१VPO1 | — | इनाम (पाकिस्तान) वि ३–०VPO | |
दीपक नेहरा | ९७ किलो | बाय | रंधावा (कॅनडा) प ६–८VPO1 | प्रगती करू शकला नाही | बाय | रझा (पाकिस्तान) वि १०–२VPO1 | |
मोहित दहिया | १२५ किलो | बाय | कौसलिडीस (सायप्रस) वि १०–१VPO1 | अमर धेसी (कॅनडा) प २–१२VSU1 | बाय | जॉन्सन (जमैका) वि ६–०VFA |
ॲथलिट | क्रीडाप्रकार | गट फेरी | उपांत्य फेरी | अंतिम/कांस्य | |||
---|---|---|---|---|---|---|---|
विरुद्ध निकाल | विरुद्ध निकाल | क्रमांक | विरुद्ध निकाल | विरुद्ध निकाल | क्रमांक | ||
पूजा गेहलोत | ५० किलो | लेचिजीओ (स्कॉटलंड) वि १२–२VSU1 | मुआम्बो (कामेरून) वि VFO | १ पा | पार्क्स (कॅनडा) प ६–९VPO1 | लेचिजीओ (स्कॉटलंड) वि १२–२VSU1 |
ॲथलिट | क्रीडाप्रकार | नॉर्डिक राउंड रॉबिन | क्रमांक | ||
---|---|---|---|---|---|
विरुद्ध निकाल | विरुद्ध निकाल | विरुद्ध निकाल | |||
विनेश फोगट | ५३ किलो | स्टीवर्ट (कॅनडा) वि २–०VFA | अडकुरोय (नायजेरिया) वि ६–०VPO1 | मधुरवलगे (श्रीलंका) वि ४–०VFA |
ॲथलिट | क्रीडाप्रकार | १६ जणांची फेरी | उपांत्यपूर्व फेरी | उपांत्य फेरी | रिपेचेज | अंतिम/कांस्य | |
---|---|---|---|---|---|---|---|
विरुद्ध निकाल | विरुद्ध निकाल | विरुद्ध निकाल | विरुद्ध निकाल | विरुद्ध निकाल | क्रमांक | ||
अंशु मलिक | ५७ किलो | बाय | सायमोनिडीस (ऑस्ट्रेलिया) वि १०–०VSU | पोरुथोटेज (श्रीलंका) वि १०–०VSU | — | अडकुरोय (नायजेरिया) प ३–७VPO1 | |
साक्षी मलिक | ६२ किलो | — | बर्न्स (इंग्लंड) वि १०–०VFA | न्गोल (कामेरून) वि १०–०VSU | — | गोडिनेझ (कॅनडा) वि ४–४VFA | |
दिव्या काकरन | ६८ किलो | बाय | ओबोरुडुडू (नायजेरिया) प ०–११VSU | प्रगती करू शकली नाही | न्गिरी (कामेरून) वि ४–०VFA | कॉकर-लेमली (टोंगा) वि २–०VFA | |
पूजा सिहाग | ७६ किलो | — | माँटेग्यू (न्यूझीलंड) वि ५–३VPO1 | डि स्टॅसिओ (कॅनडा) प ०–६VPO | बाय | डी ब्रुयन (ऑस्ट्रेलिया) वि ११–०VSU |
आयसीसी महिलांच्या आंतरराष्ट्रीय टी२० क्रमवारीतील (१ एप्रिल २०२१ पर्यंत) त्याच्या स्थानामुळे, भारततीय महिला संघ स्पर्धेसाठी पात्र ठरला.
स्पर्धेचे वेळापत्रक नोव्हेंबर २०२१ मध्ये जाहीर करण्यात आले.
संघ | क्रीडाप्रकार | गट फेरी | उपांत्य फेरी | अंतिम / कांस्य | ||||
---|---|---|---|---|---|---|---|---|
विरुद्ध निकाल | विरुद्ध निकाल | विरुद्ध निकाल | क्रमांक | विरुद्ध निकाल | विरुद्ध निकाल | क्रमांक | ||
भारतीय महिला | महिला स्पर्धा | ऑस्ट्रेलिया प ३ गडी | पाकिस्तान वि ८ गडी | बार्बाडोस वि १०० धावा | २ पा | इंग्लंड वि ४ धावा | ऑस्ट्रेलिया प ९ धावा |
११ जुलै २०२२ रोजी अधिकृतपणे पंधरा खेळाडूंची निवड करण्यात आली.
आरक्षित: सिमरन बहादूर, रिचा घोष, पूनम यादव
स्थान | संघ | सा | वि | प | अ | गुण | धावगती |
---|---|---|---|---|---|---|---|
१ | ऑस्ट्रेलिया (पा) | ३ | ३ | ० | ० | ६ | २.५९६ |
२ | भारत | ३ | २ | १ | ० | ४ | २.५११ |
३ | बार्बाडोस | ३ | १ | २ | ० | २ | -२.९५३ |
४ | पाकिस्तान | ३ | ० | ३ | ० | ० | -१.९२७ |
*स्रोत: इएसपीएन क्रिकइन्फो (पा) दर्शविलेल्या टप्प्यासाठी पात्र
वि | ||
वि | ||
वि | ||
किशोना नाइट १६ (२०) रेणुका सिंग ४/१० (४ षटके ) |
वि | ||
वि | ||
भारताने २५ जून २०२२ रोजी आपला चार सदस्यीय जलतरण संघ घोषित केला.
ॲथलिट | क्रीडाप्रकार | हिट | उपांत्य फेरी/SO | अंतिम | |||
---|---|---|---|---|---|---|---|
वेळ | क्रमांक | वेळ | क्रमांक | वेळ | क्रमांक | ||
साजन प्रकाश | ५० मी बटरफ्लाय | २५.०१ | २४ | प्रगती करू शकला नाही | |||
१०० मी बटरफ्लाय | ५४.३६ | १९ | ५४.२४ | १६ | प्रगती करू शकला नाही | ||
२०० मी बटरफ्लाय | १:५८.९९ | ९ | १:५८.३१ | १ | प्रगती करू शकला नाही | ||
श्रीहरी नटराज | ५० मी बॅकस्ट्रोक | २५.५२ | ८ पा | २५.३८ | ८ पा | २५.२३ | ५ |
१०० मी बॅकस्ट्रोक | ५४.६८ | ५ पा | ५४.५५ | ७ पा | ५४.३१ | ७ | |
२०० मी बॅकस्ट्रोक | २:००.८४ | ९ NR | — | प्रगती करू शकला नाही | |||
कुशाग्र रावत | २०० मी फ्रीस्टाईल | १:५४.५६ | २५ | — | प्रगती करू शकला नाही | ||
४०० मी फ्रीस्टाईल | ३:५७.४५ | १४ | — | प्रगती करू शकला नाही | |||
१५०० मी फ्रीस्टाईल | १५:४७.७७ | ८ पा | — | १५:४२.६७ | ८ | ||
अद्वैत पागे | १५:३९.२५ | ७ पा | १५:३२.३६ | ७ | |||
सुयश जाधव | ५० मी फ्रीस्टाईल S7 | — | ३१.३० | ५ | |||
निरंजन मुकुंदन | ३२.५५ | ७ | |||||
आशिष कुमार | १०० मी बॅकस्ट्रोक S9 | — | १:१८.२१ | ८ |
ॲथलिट | क्रीडाप्रकार | साधने | एकूण | क्रमांक | |||||
---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|
फ | पो हॉ | रिंग्स | वॉल्ट | स बा | आ बा | ||||
योगेश्वर सिंग | संघ | ११.३०० | ११.२०० | ११.९५० | १३.००० | १३.४५० | १२.७०० | ७३.६०० | १८ पा |
सत्यजित मोंडाल | ७.८५० | — | १३.४०० | — | |||||
सैफ तांबोळी | — | १४.०५० | — | ||||||
एकूण | १९.१५० | ११.२०० | ११.९५० | २६.४०० | २७.५०० | १२.७०० | १०८.९०० | ८ |
ॲथलिट | क्रीडाप्रकार | साधने | एकूण | क्रमांक | |||||
---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|
फ | पो हॉ | रिंग्स | वॉल्ट | स बा | आ बा | ||||
योगेश्वर सिंग | ऑल राउंड | ११.५०० | १२.९०० | १२.३५० | १३.२०० | १२.०५० | १२.७०० | ७४.७०० | १५ |
ॲथलिट | क्रीडाप्रकार | साधने | एकूण | क्रमांक | |||
---|---|---|---|---|---|---|---|
वॉल्ट | अ बा | बॅ बी | फ | ||||
ऋतुजा नटराज | संघ | १२.३०० | ११.९५० | ११.३५० | १०.६५० | ४६.२५० | १६ पा |
प्रोतिष्ठा सामंता | १२.९०० | — | |||||
प्रणती नायक | १३.६०० पा | ९.२५० | ११.०० | ९.६५० | ४३.५०० | २५ | |
एकूण | ३८.८०० | २१.२०० | २२.३५० | २०.३०० | १०२.६५० | ९ |
ॲथलिट | क्रीडाप्रकार | साधने | एकूण | क्रमांक | |||
---|---|---|---|---|---|---|---|
वॉल्ट | अ बा | बॅ बी | फ | ||||
ऋतुजा नटराज | ऑल-राउंड | १२.९५० | १०.००० | १०.२५० | ९.८०० | ४३.००० | १७ |
प्रणती नायक | व्हॉल्ट | १२.६९९ | — | ५ |
ॲथलिट | क्रीडाप्रकार | साधने | एकूण | क्रमांक | |||
---|---|---|---|---|---|---|---|
हूप | बॉल | क्लब्स | रिबन | ||||
बवलीन कौर | पात्रता | १८.१०० | १८.७५० | १८.४५० | १७.४०० | ७२.७०० | २९ |
२३ मे ते २६ मे दरम्यान झालेल्या निवड चाचणीनंतर भारताने सहा सदस्यीय ज्युडो संघाची घोषणा केली.
ITTF (आंतरराष्ट्रीय टेबल टेनिस महासंघ)२ जानेवारी २०२० पर्यंतच्या जागतिक संघ क्रमवारीद्वारे भारताचे पुरूष आणि महिला हे दोन्ही संघ, सांघिक स्पर्धांसाठी पात्र ठरले. ३१ मे २०२२ रोजी सात खेळाडूंची निवड करण्यात आली; महिलांच्या निवडी तात्पुरत्या होत्या आणि त्या भारतीय क्रीडा प्राधिकरणाच्या मान्यतेवर अवलंबून होत्या, कारण अर्चना कामथ यांनी निवड निकष पूर्ण केले नसतानाही त्यांची निवड करण्यात आली होती.
SAI ने निर्णयाची जबाबदारी प्रशासकीय समितीकडे परत सोपविली; दीया चितळे, जिने तिची निवड न झाल्याच्या निषेधार्थ दिल्ली उच्च न्यायालयात रिट याचिका दाखल केली होती, तिला कामथच्या जागी सुधारित पथकात स्थान दिले गेले. पुरुषांच्या संघात आणखी एका खेळाडूचाही समावेश करण्यात आला.
ॲथलिट | क्रीडाप्रकार | गटफेरी | ३२ जणांची फेरी | १६ जणांची फेरी | उपांत्यपूर्व फेरी | उपांत्य फेरी | अंतिम / कां सा | ||||
---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|
विरुद्ध गुण | विरुद्ध गुण | विरुद्ध गुण | क्रमांक | विरुद्ध गुण | विरुद्ध गुण | विरुद्ध गुण | विरुद्ध गुण | विरुद्ध गुण | क्रमांक | ||
शरत अचंता | पुरूष एकेरी | बाय | फिन लू (ऑस्ट्रेलिया) वि ४–० | अमोतायो (नायजेरिया) वि ४–२ | क्वेक (सिंगापूर) वि ४–० | पॉल ड्रिंकहॉल (इंग्लंड) वि ४–२ | पिचफोर्ड (इंग्लंड) वि ४–१ | ||||
साथियान गणसेकरन | बाय | मार्करेरी (उत्तर आयर्लंड) वि ४–० | लूम (ऑस्ट्रेलिया) वि ४–२ | सॅम वॉकर (इंग्लंड) वि ४–२ | पिचफोर्ड (इंग्लंड) प १–४ | पॉल ड्रिंकहॉल (इंग्लंड) वि ४–३ | |||||
सुनील शेट्टी | बाय | अब्रेफा (घाना) वि ४–० | एबीओडुन (नायजेरिया) वि ४–२ | पिचफोर्ड (इंग्लंड) प १–४ | प्रगती करू शकला नाही | ||||||
श्रीजा अकुला | महिला एकेरी | बाय | करेन लेन (मलेशिया) वि ४–१ | कॅरी (वेल्स) वि ४–३ | झँग मो (कॅनडा) वि ४–३ | फेंग तिआन्वेई (सिंगापूर) प ३–४ | लिऊ यांग्झी (ऑस्ट्रेलिया) प ३–४ | ४ | |||
मनिका बत्रा | बाय | फु चिंग नाम (कॅनडा) वि ४–० | जी मिनह्युन्ग (ऑस्ट्रेलिया) वि ४–० | झेन्ग जिआन (सिंगापूर) प ०–४ | प्रगती करू शकली नाही | ||||||
रित टेनिसन | बाय | बर्डस्ले (इंग्लंड) वि ४–१ | फेंग तिआन्वेई (सिंगापूर) प १–४ | प्रगती करू शकला नाही |
ॲथलिट | क्रीडाप्रकार | गटफेरी | उपांत्य फेरी | अंतिम / कां सा | ||||
---|---|---|---|---|---|---|---|---|
विरुद्ध गुण | विरुद्ध गुण | विरुद्ध गुण | क्रमांक | विरुद्ध गुण | विरुद्ध गुण | क्रमांक | ||
राज अलागार | पुरूष एकेरी C3–5 | वेन्डहॅम (सियेरा लिओन) वि ३–२ | ओगुन्कुन्ले (नायजेरिया) प १–३ | बुलेन (इंग्लंड) वि ३–१ | २ पा | नासिरु सुले (नायजेरिया) प १–३ | ओगुन्कुन्ले (नायजेरिया) प ०–३ | ४ |
भाविना पटेल | महिला एकेरी C3–5 | दि टोरो (ऑस्ट्रेलिया) वि ३–१ | इक्पेओयी (नायजेरिया) वि ३–० | लाटू (फिजी) वि ३–० | १ पा | सु बेली (इंग्लंड) वि ३–० | इक्पेओयी (नायजेरिया) वि ३–० | |
सोनलबेन पटेल | सु बेली (इंग्लंड) वि ३–१ | त्स्चारके (ऑस्ट्रेलिया) वि ३–० | ओबीओरा (नायजेरिया) वि ३–१ | १ पा | इक्पेओयी (नायजेरिया) प १–३ | सु बेली (इंग्लंड) वि ३–० | ||
साहना रवी | महिला एकेरी C6–10 | ओबाझूआये (नायजेरिया) प ०–३ | ग्लोरिया (मलेशिया) प २–३ | यांग किन (ऑस्ट्रेलिया) प ०–३ | ४ | प्रगती करू शकली नाही |
ॲथलिट | क्रीडाप्रकार | ६४ जणांची फेरी | ३२ जणांची फेरी | १६ जणांची फेरी | उपांत्यपूर्व फेरी | उपांत्य फेरी | अंतिम / कां सा | |
---|---|---|---|---|---|---|---|---|
विरुद्ध गुण | विरुद्ध गुण | विरुद्ध गुण | विरुद्ध गुण | विरुद्ध गुण | विरुद्ध गुण | क्रमांक | ||
सुनील शेट्टी हरमित देसाई | पुरूष दुहेरी | बाय | एलीया/ Savva (सायप्रस) वि ३–० | चेंबर्स / Yan (ऑस्ट्रेलिया) वि ३–१ | क्लॅरेन्स च्यू / Poh (सिंगापूर) प ०–३ | प्रगती करू शकला नाही | ||
साथियान गणसेकरन शरत अचंता | बाय | ऍलन / Van Lange (गयाना) वि ३–० | बावम/ Ridoy (बांगलादेश) वि ३–० | जार्विस / Walker (इंग्लंड) वि ३–० | लूम / Luu (ऑस्ट्रेलिया) वि ३–२ | ड्रिंकहॉल/ पिचफोर्ड (इंग्लंड) प २–३ | ||
मनिका बत्रा दिया चितळे | महिला दुहेरी | बाय | चुंग / Spicer (त्रिनिदाद आणि टोबॅगो) वि ३–० | होजनॅली/ Jalim (मॉरिशस) वि ३–० | कॅरी / Hursey (वेल्स) प १–३ | प्रगती करू शकल्या नाहीत | ||
श्रीजा अकुला रित टेनिसन | बाय | इलिओट/ प्लेस्टोव (स्कॉटलंड) वि ३–० | थॉमस वू झँग/ व्हीटोन (वेल्स) वि ३–० | वाँग झीनृ / झोऊ जिंगयी (सिंगापूर) प १–३ | प्रगती करू शकल्या नाहीत | |||
साथियान गणसेकरन मनिका बत्रा | मिश्र दुहेरी | बाय | क्रिआ/ सिनॉन (सेशेल्स) वि ३–० | ओमोटायो/ ओजोमू (नायजेरिया) वि ३–० | चुन्ग/ करेन लेन (मलेशिया) प २–३ | प्रगती करू शकले नाहीत | ||
सनील शेट्टी रित टेनिसन | वाँग की शेन/ टी अई झीन (मलेशिया) प २–३ | प्रगती करू शकले नाहीत | ||||||
शरत अचंता श्रीजा अकुला | बाय | कॅथकार्ट/ इयरली (उत्तर आयर्लंड) वि ३–० | लियॉन्ग ची फेंग / हो यिंग (मलेशिया) वि ३–१ | पिचफोर्ड / टिन-टिन हो (इंग्लंड) वि ३–२ | निकोलस लूम / जी मिनह्युन्ग (ऑस्ट्रेलिया) वि ३–२ | चुंग / करेन लेन (मलेशिया) वि ३–१ |
ॲथलिट | क्रीडाप्रकार | गटफेरी | उपांत्यपूर्व फेरी | उपांत्य फेरी | अंतिम / कां सा | ||||
---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|
विरुद्ध गुण | विरुद्ध गुण | विरुद्ध गुण | क्रमांक | विरुद्ध गुण | विरुद्ध गुण | विरुद्ध गुण | क्रमांक | ||
हरमीत देसाई सनील शेट्टी शरत अचंता साथियान गणसेकरन | पुरूष संघ | बार्बाडोस वि ३–० | सिंगापूर वि ३–० | उत्तर आयर्लंड वि ३–० | १ पा | बांगलादेश वि ३–० | नायजेरिया वि ३–० | सिंगापूर वि ३–१ | |
दिया चितळे मनिका बत्रा रित टेनिसन श्रीजा अकुला | महिला संघ | दक्षिण आफ्रिका वि ३–० | फिजी वि ३–० | गयाना वि ३–० | १ पा | मलेशिया प २–३ | प्रगती करू शकल्या नाहीत |
स्पर्धेसाठी चार ट्रायथलीट्सचे एक पथक (प्रत्येकी दोन पुरूष आणि महिला) निवडले गेले.
ॲथलिट | क्रीडाप्रकार | जलतरण (७५० मी) | ट्रान्स १ | बाईक (२० किमी) | ट्रान्स २ | धाव (५ किमी) | एकूण | क्रमांक |
---|---|---|---|---|---|---|---|---|
आदर्श नायर | पुरूष | ९:५१ | १:०२ | ३१:१४ | ०.२७ | १८:०४ | १:००:३८ | ३० |
विश्वनाथ यादव | १०:५५ | १:०५ | ३२:२४ | ०:२२ | १८:०६ | १:०२:५२ | ३३ | |
संजना जोशी | महिला | ११:१६ | ०.५२ | ३३:२१ | ०:२७ | २३:०४ | १:०९:०० | २८ |
प्रज्ञा मोहन | ११:२६ | १:११ | ३२:५३ | ०:२५ | २१:३२ | १:०७:२७ | २६ |
ॲथलिट | क्रीडाप्रकार | वेळ | क्रमांक | |||||
---|---|---|---|---|---|---|---|---|
जलतरण (३०० मी) | ट्रान्स १ | बाईक (५ किमी) | ट्रान्स २ | धाव (२ किमी) | एकूण गट | |||
आदर्श नायर | मिश्र रिले | ४:१४ | ०.४७ | ७:५४ | ०:२१ | ७:१२ | २०:३१ | — |
प्रज्ञा मोहन | ५:४५ | ०:५५ | ८:३७ | ०:२१ | ८:३१ | २४:०९ | ||
विश्वनाथ यादव | ५:०८ | ०:५१ | ७:५४ | ०:२४ | ७:५४ | २२:११ | ||
संजना जोशी | ५:२४ | ०:५२ | ८:४६ | ०:२४ | ९:२६ | २४:५२ | ||
एकूण | — | १:३१:४३ | १० |
ॲथलिट | क्रीडाप्रकार | उचललेले वजन | गुण | क्रमांक |
---|---|---|---|---|
परमजीत कुमार | पुरूष लाईटवेट | NM | DNF | |
सुधीर | पुरूष हेवीवेट | २१२ | १३४.५ GR | |
साकीना खातून | महिला लाईटवेट | ८८ | ८७.५ | ५ |
मनप्रीत कौर | ९० | ८९.६ | ४ |
संयुक्त BWF जागतिक क्रमवारीनुसार (१ फेब्रुवारी २०२२ पर्यंत), भारत मिश्र सांघिक स्पर्धेसाठी पात्र ठरला. वरिष्ठ निवड चाचण्यांनंतर, २० एप्रिल २०२२ रोजी दहा खेळाडूंचा पूर्ण संघ निवडण्यात आला.
ॲथलिट | क्रीडाप्रकार | ६४ जणांची फेरी | ३२ जणांची फेरी | १६ जणांची फेरी | उपांत्यपूर्व फेरी | उपांत्य फेरी | अंतिम / कां सा | |
---|---|---|---|---|---|---|---|---|
विरुद्ध गुण | विरुद्ध गुण | विरुद्ध गुण | विरुद्ध गुण | विरुद्ध गुण | विरुद्ध गुण | क्रमांक | ||
लक्ष्य सेन | पुरूष एकेरी | बाय | स्मीड (सेंट हेलेना) वि (२१–४, २१–५) | लिन युंग झियांग (ऑस्ट्रेलिया) वि (२१–९, २१–१६) | पॉल (मॉरिशस) वि (२१–१२, २१–११) | तेह (सिंगापूर) वि (२१–१०, १८–२१, २१–१६) | न्ग त्झे याँग (मलेशिया) वि (१९–२१, २१–९, २१–१६) | |
श्रीकांत किदंबी | बाय | वनागलीया (युगांडा) वि (२१–९, २१–९) | ऍबीविक्रम (श्रीलंका) वि (२१–९, २१–१२) | पेंटी (इंग्लंड) वि (२१-१९, २१-१७) | न्ग त्झे याँग (मलेशिया) प (२१-१३, १९–२१, १०-२१) | तेह (सिंगापूर) वि (२१–९, २१-१८) | ||
पी.व्ही. सिंधू | महिला एकेरी | बाय | फातिमा नबिहा अब्दुल रझ्झाक (मालदीव) वि (२१–४, २१–११) | कोबूगाबे (युगांडा) वि (२१–१०, २१–९) | गोह जीन वेई]] (मलेशिया) वि (१९–२१, २१–१४, २१-१८) | येवो जिया मीन]] (सिंगापूर) वि (२१-१९, २१-१७) | ली (कॅनडा) वि (२१–१५, २१-१३) | |
आकर्षी कश्यप | बाय | शहझाद (पाकिस्तान) वि (२२–२०, ८–१ ret.) | कत्तिरतझी (सायप्रस) वि (२१–२, २१–७) | गिल्मोर (स्कॉटलंड) प (१०-२१, ७–२१) | पुढे जाऊ शकली नाही |
ॲथलिट | क्रीडाप्रकार | ६४ जणांची फेरी | ३२ जणांची फेरी | १६ जणांची फेरी | उपांत्यपूर्व फेरी | उपांत्य फेरी | अंतिम / कां सा | |
---|---|---|---|---|---|---|---|---|
विरुद्ध गुण | विरुद्ध गुण | विरुद्ध गुण | विरुद्ध गुण | विरुद्ध गुण | विरुद्ध गुण | क्रमांक | ||
सात्विकसाईराज रंकिरेड्डी चिराग शेट्टी | पुरूष दुहेरी | — | बाय | अली / भट्टी (पाकिस्तान) वि (२१–८, २१–७) | शुलर / टँग (ऑस्ट्रेलिया) वि (२१–९, २१–११) | चॅन पेंग सून / टॅन किआन मेंग (मलेशिया) वि (२१–६, २१–१५) | लेन / वेंडी (इंग्लंड) वि (२१–१५, २१-१३) | |
गायत्री गोपीचंद त्रिशा जॉली | महिला दुहेरी | — | बाय | लेऊंग / मुंग्राह (मॉरिशस) वि (२१–२, २१–४) | रिचर्डसन / वेन्टर (जमैका) वि (२१–८, २१–६) | टॅन / मुरलीथरन (मलेशिया) प (१३–२१, १६–२१) | चेन सूआन-यु / सोमरविले (ऑस्ट्रेलिया) वि (२१–१५, २१-१८) | |
बी. सुमित रेड्डी अश्विनी पोनप्पा | मिश्र दुहेरी | बाय | हेमिंग / पघ (इंग्लंड) प (१८–२१, १६–२१) | पुढे जाऊ शकले नाहीत |
[[{{{alias}}} राष्ट्रीय बॅडमिंटन संघ|{{{alias}}}]] ५ | राष्ट्रीय प्रदर्शन केंद्र, कोर्ट २ २९ जुलै २०२२, १४:०० UTC+1 | [[{{{alias}}} राष्ट्रीय बॅडमिंटन संघ|{{{alias}}}]] ० | ||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||
|
[[{{{alias}}} राष्ट्रीय बॅडमिंटन संघ|{{{alias}}}]] ५ | राष्ट्रीय प्रदर्शन केंद्र, कोर्ट ३ ३० जुलै २०२२, ०९:०० UTC+1 | [[{{{alias}}} राष्ट्रीय बॅडमिंटन संघ|{{{alias}}}]] ० | ||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||
|
[[{{{alias}}} राष्ट्रीय बॅडमिंटन संघ|{{{alias}}}]] ४ | राष्ट्रीय प्रदर्शन केंद्र, कोर्ट २ ३० जुलै २०२२, १९:०० UTC+1 | [[{{{alias}}} राष्ट्रीय बॅडमिंटन संघ|{{{alias}}}]] १ | ||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||
|
[[{{{alias}}} राष्ट्रीय बॅडमिंटन संघ|{{{alias}}}]] ० | राष्ट्रीय प्रदर्शन केंद्र, कोर्ट २ ३१ जुलै २०२२, १७:३० UTC+1 | [[{{{alias}}} राष्ट्रीय बॅडमिंटन संघ|{{{alias}}}]] ३ | ||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||
|
[[{{{alias}}} राष्ट्रीय बॅडमिंटन संघ|{{{alias}}}]] ० | राष्ट्रीय प्रदर्शन केंद्र १ ऑगस्ट २०२२, १७:३० UTC+1 | [[{{{alias}}} राष्ट्रीय बॅडमिंटन संघ|{{{alias}}}]] ३ | ||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||
|
[[{{{alias}}} राष्ट्रीय बॅडमिंटन संघ|{{{alias}}}]] ३ | राष्ट्रीय प्रदर्शन केंद्र, कोर्ट १ २ ऑगस्ट २०२२, १७:३० UTC+1 | [[{{{alias}}} राष्ट्रीय बॅडमिंटन संघ|{{{alias}}}]] १ | ||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||
|
१३ एप्रिल २०२२ रोजी १५ वेटलिफ्टर्सचे पथक जाहीर करण्यात आली.
जेरेमी लालरिनुंगा, अचिंता शेउली, अजय सिंग आणि पूर्णिमा पांडे हे ताश्कंद, उझबेकिस्तान येथे २०२१ राष्ट्रकुल वेटलिफ्टिंग चॅम्पियनशिपमध्ये सुवर्ण पदक जिंकून स्पर्धेसाठी पात्र ठरले. इतर ११ जण ९ मार्च २०२२ रोजी अंतिम स्वरूप देण्यात आलेल्या आयडब्ल्यूएफ राष्ट्रकुल क्रमवारीनुसार पात्र ठरले.
ॲथलिट | क्रीडाप्रकार | स्नॅच | क्लीन आणि जर्क | एकूण | क्रमांक | ||
---|---|---|---|---|---|---|---|
निकाल | क्रमांक | निकाल | क्रमांक | ||||
साइखोम मीराबाई चानू | ४९ किलो | ८८ CR | १ | ११३ GR | १ | २०१ GR | |
बिंदयाराणी देवी | ५५ किलो | ८६ PB | ३ | ११६ NR/GR | १ | २०२ NR | |
पोपी हजारिका | ५९ किलो | ८१ | ७ | १०२ | ७ | १८३ | ७ |
हरजिंदर कौर | ७१ किलो | ९३ PB | ४ | ११९ | ३ | २१२ | |
पुनम यादव | ७६ किलो | ९८ | २ | NM | DNF | ||
उषा कुमार | ८७ किलो | ९५ | ५ | ११० | ५ | २०५ | ६ |
पूर्णिमा पांडे | +८७ किलो | १०३ PB | ५ | १२५ | ५ | २२८ | ६ |
२ जून २०२२ रोजी झालेल्या पुरुषांच्या निवड चाचण्यांनंतर आठ मुष्टियोध्ये स्पर्धेसाठी निवडले गेले. ११ जून २०२२ रोजी चार महिला मुष्टियोद्धयांच्याकरिता चाचण्या आणि निवडी झाल्या.
ॲथलिट | क्रीडाप्रकार | ३२ जणांची फेरी | १६ जणांची फेरी | उपांत्यपूर्व फेरी | उपांत्य फेरी | अंतिम | |
---|---|---|---|---|---|---|---|
विरुद्ध निकाल | विरुद्ध निकाल | विरुद्ध निकाल | विरुद्ध निकाल | विरुद्ध निकाल | क्रमांक | ||
अमित पंघल | ५१ किलो | — | नम्री बेरी (व्हानुआतू) वि ५–० | लेनन मुलिगन (स्कॉटलंड) वि ५–० | चिंएम्बा (झांबिया) वि ५–० | मॅकडोनाल्ड (इंग्लंड) वि ५–० | |
मोहम्मद हुसामुद्दीन | ५७ किलो | द्यायची (दक्षिण आफ्रिका) वि ५–० | हुसेन (बांगलादेश) वि ५–० | डेव्हेलो (नामिबिया) वि ४–१ | कॉमेय (घाना) प १–४ | पुढे जाऊ शकला नाही | |
शिव थापा | ६३.५ किलो | बलोच (पाकिस्तान) वि ५–० | रिस लिंच (स्कॉटलंड) प १–४ | पुढे जाऊ शकला नाही | |||
रोहित टोकास | ६७ किलो | बाय | कोटे (घाना) वि ५–० | माताफा-इकिनोफो (न्युए) वि ५–० | झिम्बा (झांबिया) प २–३ | पुढे जाऊ शकला नाही | |
सुमित कुंडू | ७५ किलो | बाय | पीटर्स (ऑस्ट्रेलिया) प ०-५ | पुढे जाऊ शकला नाही | |||
आशिष कुमार | ८० किलो | बाय | टपाटुएटोआ (न्युए) वि ५–० | बोवेन (इंग्लंड) प १–४ | पुढे जाऊ शकला नाही | ||
संजीत कुमार | ९२ किलो | — | प्लोड्झीकी-फ़ॉअग्ली (सामोआ) प २–३ | पुढे जाऊ शकला नाही | |||
सागर अहलावत | +९२ किलो | — | एगनॉन्ग (कामेरून) वि ५–० | अग्नेस (सेशेल्स) वि ५–० | ओन्येक्वेरे (नायजेरिया) वि ५–० | ओरी (इंग्लंड) प ०-५ |
ॲथलिट | क्रीडाप्रकार | १६ जणांची फेरी | उपांत्यपूर्व फेरी | उपांत्य फेरी | अंतिम | |
---|---|---|---|---|---|---|
विरुद्ध निकाल | विरुद्ध निकाल | विरुद्ध निकाल | विरुद्ध निकाल | क्रमांक | ||
नितु घंघास | ४८ किलो | — | निकोल क्लेड (उत्तर आयर्लंड) वि ABD | ढिल्लन (कॅनडा) वि RSC | रीझ्टन (इंग्लंड) वि ५–० | |
निखत झरीन | ५० किलो | बगाव (मोझांबिक) वि RSC | जोन्स (वेल्स) वि ५–० | स्टब्ली (इंग्लंड) वि ५–० | मॅकनौल (उत्तर आयर्लंड) वि ५–० | |
जास्मिन लांबोरिया | ६० किलो | बाय | गार्टन (न्यूझीलंड) वि ४–१ | रिचर्डसन (इंग्लंड) प २–३ | पुढे जाऊ शकली नाही | |
लोव्हलिना बोरगोहेन | ७० किलो | निकोलसन (न्यूझीलंड) वि ५–० | एकलेस (वेल्स) प २–३ | पुढे जाऊ शकली नाही |
राष्ट्रकुल खेळ २०२२ मध्ये भारताचे प्रतिनिधित्व करण्यासाठी तेरा सायकलपटूंची (९ पुरुष आणि ४ महिला) अधिकृतपणे निवड करण्यात आली.
ॲथलिट | क्रीडाप्रकार | पहिली फेरी | रिपेचेज | दुसरी फेरी | अंतिम फेरी |
---|---|---|---|---|---|
क्रमांक | क्रमांक | क्रमांक | क्रमांक | ||
एसो अल्बन | पुरूष | ६ R | २ | पुढे जाऊ शकला नाही | |
डेव्हिड एल्काटोहचूनगो | ४ R | २ | पुढे जाऊ शकला नाही | ||
शशिकाला आगाशे | महिला | ६ R | ४ | पुढे जाऊ शकली नाही | |
त्रियशा पॉल | ६ R | ३ | पुढे जाऊ शकली नाही |
ॲथलिट | क्रीडाप्रकार | वेळ | क्रमांक |
---|---|---|---|
रोनाल्डो लायतोंजाम | पुरुष | १:०२.५०० | १२ |
मयूरी लुटे | महिला | ३६.८६८ | १८ |
ॲथलिट | क्रीडाप्रकार | पात्रता | अंतिम | ||
---|---|---|---|---|---|
वेळ | क्रमांक | विरोधी निकाल | क्रमांक | ||
दिनेश कुमार | पुरूष एकेरी | ४:३७.०६६ | १९ | पुढे जाऊ शकला नाही | |
विश्वजित सिंग | ४:३६.७०९ | १८ | पुढे जाऊ शकला नाही | ||
विश्वजित सिंग नमन कपिल वेंकप्पा केंगलागुट्टी अनंत नारायणन दिनेश कुमार | पुरूष संघ | ४:१२.८६५ | ६ | पुढे जाऊ शकले नाही | |
मीनाक्षी | महिला एकेरी | ३:४९.५९६ | १५ | पुढे जाऊ शकली नाही |
ॲथलिट | क्रीडाप्रकार | अंतिम | |
---|---|---|---|
गुण | क्रमांक | ||
वेंकप्पा केंगलागुट्टी | पुरूष | — | १० DNF |
नमन कपिल | — | १० DNF |
ॲथलिट | क्रीडाप्रकार | पात्रता | अंतिम |
---|---|---|---|
विश्वजित सिंग | पुरूष | ५ पा | १३ DNF |
नमन कपिल | ११ | पुढे जाऊ शकला नाही | |
मीनाक्षी | महिला | — | 19 DNF |
१२ जुलै २०२२ पर्यंत, खेळांमध्ये स्क्वॉश स्पर्धेत ९ खेळाडूंच्या संघाने भारताचे प्रतिनिधित्व केले.
हॉकी इंडियाने मूळतः राष्ट्रकुल खेळांसाठी राखीव पथके पाठवण्याचा प्रयत्न केला होता; यामुळे प्राथमिक संघ आशियाई खेळांच्या स्पर्धांवर लक्ष केंद्रित करू शकतील आणि २०२४ उन्हाळी ऑलिंपिकसाठी पहिल्या संधीवर पात्र होण्याचा प्रयत्न करू शकतील. २०२२ आशियाई क्रीडा स्पर्धा पुढे ढकलण्यात आल्याने, २० जून २०२२ रोजी राष्ट्रकुल क्रीडा स्पर्धेसाठी पूर्ण ताकदीचा पुरुष संघ निश्चित करण्यात आला; अनुभवी महिला संघाची देखील २३ जून २०२२ रोजी घोषणा करण्यात आली.
सूची:
संघ | क्रीडाप्रकार | प्राथमिक फेरी | उपांत्यफेरी | अंतिम / कांसा / PM | |||||
---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|
विरोधी निकाल | विरोधी निकाल | विरोधी निकाल | विरोधी निकाल | क्रमांक | विरोधी निकाल | विरोधी निकाल | क्रमांक | ||
भारतीय पुरूष | पुरुष स्पर्धा | घानावि ११–० | इंग्लंडअ ४–४ | कॅनडावि ८–० | वेल्सवि ४–१ | १ पा | दक्षिण आफ्रिकावि ३–२ | ऑस्ट्रेलियाप ०–७ | |
भारतीय महिला | महिला स्पर्धा | घानावि ५–० | वेल्सवि ३–१ | इंग्लंडप' १–३ | कॅनडावि ३–२ | २ पा | ऑस्ट्रेलियाप ०–३P FT: १–१ | न्यूझीलंडवि २–१P FT: १–१ |
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
This article uses material from the Wikipedia मराठी article २०२२ राष्ट्रकुल खेळात भारत, which is released under the Creative Commons Attribution-ShareAlike 3.0 license ("CC BY-SA 3.0"); additional terms may apply (view authors). इतर काही नोंद केली नसल्यास,येथील मजकूर CC BY-SA 4.0च्या अंतर्गत उपलब्ध आहे. Images, videos and audio are available under their respective licenses.
®Wikipedia is a registered trademark of the Wiki Foundation, Inc. Wiki मराठी (DUHOCTRUNGQUOC.VN) is an independent company and has no affiliation with Wiki Foundation.