Ilimin Ɗan Adam

Ilimin ɗan adam, shine nazarin kimiyya na ɗan adam, wanda ya shafi halayen ɗan adam, ilimin halittar ɗan adam, al'adu, al'ummomi, da ilimin harshe, a halin yanzu da na baya, gami da nau'ikan ɗan adam da suka gabata.

Ilimin ɗan adam na zamantakewa yana nazarin yanayin ɗabi'a, yayin da ilimin halayyar ɗan adam yana nazarin ma'anar al'adu, gami da ƙa'idodi da ƙima. Kalmar portmanteau ana amfani da ilimin zamantakewar al'adun ɗan adam a yau. Ilimin ɗan adam na harshe yana nazarin yadda harshe ke tasiri rayuwar zamantakewa. Ilimin halitta ko ilimin halin ɗan adam yana nazarin ci gaban halittun ɗan adam.

Ilimin Ɗan AdamIlimin ɗan adam
academic discipline (en) Fassara da academic major (en) Fassara
Ilimin Ɗan Adam
Bayanai
Ƙaramin ɓangare na Kimiyyar zamantakewa
Bangare na Kimiyyar zamantakewa
Suna a harshen gida ἄνθρωπος
Is the study of (en) Fassara humanity (en) Fassara
Tarihin maudu'i history of anthropology (en) Fassara
Gudanarwan anthropologist (en) Fassara
Ilimin Ɗan Adam
Nazarin kimiyyar dan adam

Archaeological Anthropology, sau da yawa ana kiransa "anthropology na baya," yana nazarin ayyukan ɗan adam ta hanyar bincike na shaidar jiki. Ana kuma la'akari da shi a matsayin reshe na ilimin ɗan adam a Arewacin Amirka da Asiya, yayin da a Turai ana kallon ilmin kimiya na kayan tarihi a matsayin horo a kansa ko kuma an haɗa shi a ƙarƙashin wasu nau'o'in da ke da alaƙa, irin su tarihi da ilmin lissafi.

Asalin Kalma

Abstract suna Anthropology an fara tabbatar da shi dangane da tarihi. Amfaninsa na yanzu ya fara bayyana a cikin Renaissance Jamus a cikin ayyukan Magnus Hundt da Otto Casmann. Su New Latin anthropologia an samo shi daga haɗa nau'ikan kalmomin Helenanci ánthrōpos ( Template:Linktext , " mutum") da kuma logos (Template:Linktext, "nazari "). Siffar sifa ta bayyana a cikin ayyukan Aristotle. An fara amfani da shi a cikin harshen Ingilishi, maiyuwa ta hanyar Anthropologie na Faransa, a farkon karni na 18.


Manazarta

Tags:

Al'adaƊan Adam

🔥 Trending searches on Wiki Hausa / هَوُسَ:

MaleshiyaOyo (jiha)Kingsley De SilvaMasarautar KebbiKannywoodRabi'u RikadawaRubutaccen adabiAnnabiShehu Abubakar AtikuBaburaRukky AlimTufafiPotiskumSaharaJihar KatsinaKanoBayanauNasarawaƁagwaiSalihu Sagir TakaiMesaJiminaBindigaAuren doleBenin City (Birnin Benin)Sunayen Annabi MuhammadImam Malik Ibn AnasRagoJerin ƙauyuka a jihar SakkwatoSimisola KosokoMasarautar DauraYaƙin BadarBaharenMakaman nukiliyaRwandaAl-AjurrumiyyaWiki FoundationKareBarewaMuhammadu DikkoShehu SaniBabban Birnin Tarayya, NajeriyaIdriss DébyMichael Ade-OjoMaryam HiyanaAmfanin Man HabbatussaudaTaimamaKola AbiolaJamila HarunaTarayyar AmurkaAbubakar Tafawa BalewaTaswirar duniyaJerin SahabbaiMasarautar Sarkin Musulmi, SokotoKiwoHamisu BreakerAikin HajjiCarrie HamiltonIsra'ilaKanjamauJerin Sunayen Gwanonin Jihar SokotoTukur Yusuf BurataiRFI HausaJamhuriyar Dimokuraɗiyyar KwangoNasir Yusuf GawunaDauramaSheikh Ibrahim KhaleelLarabciAjamiMuhammadu Sanusi I🡆 More